Wiktionary:xam-xamu nosukaay
xoolal baat yi fi jota dugg xam-xamu nosukaay.
Arafu A
[Soppi]- abonnement: takkoo.M: def naa ag takkoo ci benn yéenekaayu ayu bis
- abonné: aji/way takkoo
- acces: dugg,
- acces direct: dugg gu jonjoo
- acces reseau à distance: dugg ci mbaal gu sori/yoonu lëkkale gu sori/e-lëkkale
- acces séquentiel : dugg gu toftaloo
- chemain d'acces: dugguwaay
- code: yoon (aw yoon: soo nammee def walla taxawal dara faww nga tënku ciy àtte, jaar ciw yoon. mooy mbooleem àtte ci yi nga war a tënku, jaare ci ngir sa yéene man a àgg )
- code d'acces: baatu dugg,
- fournisseur d'acces: dugalekat, jottalikatug ndugg dugalekaay
- technologies d'acces à Internet: xarala giy duggale ci Internet
- accessoire de bureau: jëfandaayu biro, jumtukaayu biro, jumtukaayu bindu (biro)
- accueil: ag teeru, ag dalal, njalbeen,gatandu
- accueillir:teeru, dalal
- activer: doxal
- actualiser: yeesal
- adresse: Xamekaay, màkkaan
- adresse e-mail: adrees e-bataaxal, màkkaanum mbëjfeppal
- affichage: woniin
- affichage pleine page: wone xët wu fees
- afficher: wone
- alignement: péetale, yemale gi
- alignement centré: péetale gu diggu yemale gu ndeyjooru
- alignement justifié: péetale gu maase yemale gu ànd
- alignement sur la droite: ....gu ndijooru , yemale gu càmmooñu
- alignement sur la gauche: .....gu càmmooñu
- allumer: taal
- ameliorer: gënal, gënloo
- version amelioree: sottiin wu ñu gënal, sumb bees gënal
- annuler: neenal, , far
- annuler une frappe: neenal ab dóor
- aperçu avant impression: , xoolandi njëkk-móol, yër laata móol gi
- appeler: woo, woote
- application: jëfekaay, tëriin
- appliquer: jëfe, doxal
- appliquer un style: jëfe/doxal aw meliin, jëfe aw meliin
- arriere-plan, fond: xóot -g
- d'arriere plan: gu ag xóot
- image d'arriere plan: nataalu xóot
- arrondire: roŋal,(mottali lim (bu dee xaalis))
- article: jukki b-
- Argument : joxaale b, yóbbal b
- assistant,wizard: jàppalekaay,
- atteindre: àgg ci, yegg ci
- assembleur: boolekaay
- assemblage: mboole,
- assembler: boole
- augmenter: yokk
- avertir: artu/aartu, dànkaafu
B
[Soppi]- balise,tag: xàmmeekaay
- barre d'adresses: xocc gu adrees yi, bànqaasu màkkaan yi, xoccug màkkaan
- barre d'espacement: xoccug ndeŋleeral, ab bànqaasu teqale
- -d'etat: xoccug nekkiin, bànqaasu nekkiin
- - d'outil: xoccug jumtukaay, bànqaasu jumtukaay,
- -d menus: xocc gu njël yi, bànqaasu njël
- barre de selection: xoccug tànn, bànqaasu tànn, bànqaasu fal
- -d'titres: xoccug bopp yi, xoccug ponk yi, b..bopp yi, b..ponk yi, bànqaasu koj
- -défilement: Bànqaasu jàllale
- - de progression
- basculer : jàllarbi
- barré:gàllu, galanu,
- bavarder: waxtaan
- salon de bavardage: waxtaanuwaay
- seance de bavardage : jataayu waxtaan
- bibliothéque, librerie: kàggu
- bibliothéque d'applications: kàggug jëfekaay, kàggug tëriin yi
- bibliothéque de donnés: kàggug njoxéef yi
- bienvenue: dalal-jàmm
- boite aux lettres: boyatu bataaxal
- bloc de texte: ab dogu mbind, ab dog bu yax (yax = texte), dankub mbind
- bloquer (se): caŋ, sakk (sakk du tekki bourrer?)
- bourrage papier: rokkasug kayit
- boucle: jaaro b-
- bouton: bësu (war nanu cee xalaat: cuquwaay, bësuwaay)
- bouton radio :
- bouton à bascule :
- bruit: coow
- bug: sooxe g
C
[Soppi]- cache: nëbbiit, ndenc
- cacher: nëbb, denc
- calculer: xayma
- calculette: waññukaay,(manul a doon waññikaay ndax waññ la ak ukaay, li koy misaal mooy waññal la nuy wax )
- calculateur: xaymakaay
- calendrier: arminaat
- calepin: karmatukaay
- capacité de mémoire: man-manu xel mi, dooley xel mi
- caractère: aw araf, siifar , màndarga
- caractère non imprimable: araf wu móoluwul, màndarga mu móolu
- caracteres speciaux: araf yu siiwul, araf yees jaleele, arafi/màndargay jagleel
- police de caractères: njabootug araf, xeetu araf, njabootug màndarga
- cascade: ab tegloo, ag tegaloo, toftaloo
- case de fermeture: néegub tëj, wërngalu tëj
- case de zoom: wërngalu rëyal, w...yàmblaŋal, néegub rëyal
- case à cocher:
- casse: jëmmaliin
- cellule: kër -g
- de tableau: kërug tablo, kërug xaatim/alliwa, kërug xaatim
- chaine de caractéres: càllalag araf, toftaloog araf, toftalooy màndarga
- champ: tool b-
- chifre: limat b
- chifrement: limat g
- choisir: tànn
- choisir un mode d'affichage: tànn aw wonewiin/waniin, tànn aw woniin
- equivalent clavier: ab wecci-arafukaay, ab wuutu-arafukaay, ab kem-arafukaay
- classe: jataay
- clavier: arafuwaay (bu dee fi ñuy defe ay araf) arafukaay (bu dee li ñu koy defe(jumtukaay bi)
- clic: ag cuq, ag cuut, kokk, bës
- clignotement: xuyy-kamaj -g
- double-clic: ñaari-cuq b-
- cliquer: cuq, cuut, bës, kokk
- cocher: màndargaal, fal
- code de pays: baatu réew
- coller: taf, tay
- colonne: xàll w-, keno
- commande: cantaane -g càkkutéef g-, ndigal g-
- commerce électronique: ag yaxantu cig soreyoo, e-yaxantu, yaxantug mbëjfeppal
- communication: jokkoo g-
- composant:
- composition: pent g- sos
- compresser: naj, dank,
- fichier compressé: taxañ bees naj, ...bu naju, dencukaay bees naj, ëmp bu danku,
- configuration: tabbiin w-, melooliin w-, defariin w- melowalin w-, kocc-koccaliin, melokaanal
- configurer: tabb, melool, melowal, kocc-koccal, melokaanal
- connecter (se): lënku g-, dugg, lonku
- condition: tër g-, nekkiin w-, anam g-
- commentaire:: saraa b-
- en ligne: cig lënku, ci buum gi
- hors ligne: cig lënkoodiku, biti buum gi
- duurée de la connection: diirub lënku gi, diirub lonkoo gi
- convertir: wëlbati, soppi
- compilateur: dajalekaay
- compilation: ndajale -g, dajale g
- compiler : dajale
-convertir un texte en tableau ou vice-versa: wëlbati( mbaa soppi) yax (mbind) mu doon tablo(mbaa xaatim) walla safaan ba
- copie: ab sotti, duppiit -w
- copier: sotti, duppi, tibb,
- corbeille: ab peñe, defukaayu mbaliit, póllu mbalit, walla póll
- corriger: topp (moo gën a siiw), jagal, jaŋ, jubbanti
- cote à cote: jàkkaarloo b-,
- couper: dagg, dog
- copier-coller: duppi-tay, duppi-taf
- couper-coller:dog-fat, dagg-tay, dog-taf
- coupure de mot, césure, hyphenation: dogandi b- dogug baat b-
- césure automatique: dogandi gu boppu, dog boppam
- compatible: méngoo
- créer: sos
- créer un style: sos aw meliin
- créer un document : sos ab jukki, sos aw wayndare
- créer un en-tete: sos ab boppaan
- créer un graphique sans l'assistant: sos ab garaafig ci lu dul yombalkaay, jàppalekaay, jàppalekat, sosal sa bopp ab garaafig
- créer un modèle: sos ab roytéef, sos ab royuwaay (ci wikipedia royuwaay lañuy fay jëfandikoo)
- créer un pied de page: sos aw suufu-xët, suufaan aw
- créer un titre fantaisie: sos ab boppub janeer, sos ab ponkub janeer, sos ab bopp bu kiimaane
- créer une insertion automatique: sos ag roof-boppam, sos ag roof gu boppu
- créer une lettrine : sos araf wu njool
- crochet: lonku -b,
- entre crochets : ci diggantey lonku
- curseur: joxoñ b-, dawaan b-, junjaan b-, tuxuwaan b-,
D
[Soppi]- date de creation: taariixu sos gi, taariixu coste
- décharger: yebbi, wàcce
- déconnecter(se): lënkoodiku, génn, lonkiku
- défaire: dindi, far
- défaut (par): cig wàccaale,cig judduwaale, cig baaxoo, cig ñàkk-ndigal,
- défiler (faire): tuxal
- défilement horizontal: tuxal gu tëdd
- ... vertical: tuxal gu taxaw
- déplacer un élément de tableau: tuxal/randal xeetu xaatim/tablo
- déplacer (se): tuxu, dox
- déplacer (se) dans un document: tuxu ciw wayndare/ab jukki
- désactiver: giimal, ray, suuxal, taxawal, doxadil
- désintaller: sempi, dindi
- désélectionner: xobbi ag tànn, dindi ag tànn, tànnatil, tànnadi, faladi
- dessin: nataal b-
- dessiner un tableau: nataal/rëdd ab tablo/ab xaatim
- destinataire: jëmu b-, jëmuwaay b- nangukat b-, jotkat b-
- destination: jëmuwaay
- déverouiller: ubbi, tijji, fattarñi bu dee lu fatt,
- disque dur: tappaan/disk bu dëgër, tappaan bu dëgër
- matériel;hardware: daju g-, jumtuwaay b-, jëfandaay b- ndëgër g-
- document de destination: jukki/wayndare bi mu jëm - document type: jukki/wayndare wu/bu roytéef, xeetu wayndare
- document source: wayndareb cosaan
- données: njoxe b/y- rootaan m-
- base de données : dàttub njoxe, sàqum rootaan
- dossier: ŋara w
- dossier de favoris: ŋaraw taamu /xejj yi, wayndareb tànneef
E
[Soppi]- échappement: rëcc/raw, rëccal/rawal
- échele: tollu g- tolluwaay b-
- écran: seetu b-, seetuwaay b-, seetukaay b-, xoolu b-
- plein écran: xoolu/seetu,seetukaay añs bu fees, fees xoolu
- éditer: soppi, jubanti ,jagal, jëmmal, defar
- éffacer: far
- éffectuer les totaux: wàcce/def boole yi,
- éjecter: génne
- élément d'un tableau: xeetu tablo/xaatim
- élement type: xeetu roytéef, yëfi roytéef
- encre:daa j-
- densité d'encre: faraayu daa b-
- économiseur d'encre: sakanalaakonu daa, yaxanalaakonu daa
- endroit de destination : barab bi mu jëm, ab jëmuwaay,
- enfoncer: bës
- enfoncer le bouton de la souris: bës butoŋu jinax ji
- enregistrement,sauver,sauvegarder: wattu, aar. Boo wattuwul mbind yi nga dugal, dañuy far, boo fayee nosukaay bi, denc(?)
- enregistrement automatique: wattu/aar boppam, wattu/aar gu boppu
- enregistrement sous: wattu ci
- enregistrer un document: wattu ab jukki/ aw wayndare
- enseignement à distance: njàgalem yoreyoo/cig sori e-njàngale m-, njàngale cig soree
- en-tete: kaw-xët
- environnement : wërlaay
- entrée: dugal b- dugg g-, duggiit
- erreur: njuumte l-
- erreur système: njuumtel noste/tëraliin/nosiin
- source d'erreur: balluwaayu njuumte li, gongikuwaayu njuumte li
- espace: ndeŋleer g-, diggante b-
- espace insecable: ndeŋleer gu doguwul/daguwul, diggante bu doguwul
- espacement: soriyànteel, ndeŋleeral,soriyantoo g-
- estompé, grisé: dóomu-taal
- et: ak
- etc: añs (ak ñoom seen)
- étape: jéego
- éteindre: fay
- expéditeur: yónneekat b-, aji-yónnee j-
- explorateur: seetkat, gëstukat, nemmikukat,
- exporter: génne,jàllale
- explorateur de document: seetkatu/gëstukatu/nemmikukaayu jukki/wayndare
- exposant (en): (ci) mbind mu tiim, (ci) tiimaan
F
[Soppi]- fenêtre active: palanteer biy dox
- fenêtre inactive: palanteer bi doxul
- nouvelle fenêtre: palanteer bu bees
- fermer: tëj
- feuille de style: kayitu meliin w-
- fichier: ab taxañ, ab dencukaay
- file d'attente: ag raŋ, xaar -g
- filtre: ab seggukaay
- filtrer: segg
- flèche: fitt g-
- flèche de defilement: fittug tuxal
- flèche à deux têtes: fittug ñaari bopp
- flèche descendente: fittug wàcc, fitt guy wàcc
- tête montante: fitt guy yéeg, fittug yéeg
- folioter, paginere,numeroter les pages: nimeróol xët, sàkkal xët nimero, xëtal
- foliotage automatique: nimeróol-boppam, xëtal boppam,
- fonction: solo, jëf
- format: rëyaay b- melo w- tolluwaay b- kem b, melokaan
- formater: tollal, jëmmal, melokaanal, far
- formation à distance: tàggatug soreyoo, e-tàggatu
- formulaire: binduwaay
- forum: pénc m-
- fournisseur de services: liggéeyalekaay
- fragmentation: tasaaroo g-, daggatoo g-
- fragmenter: tasaare, daggate
- fusion: booloo g-
- fusionner: boole
G
[Soppi]- gérer: saytu
- gérer les sauts des pages: saytu tëbi xët yi
- gérer un document en mode aperçu: saytu aw wayndare ci anamug seetlu
- gestion: caytu -g
- outil de gestion: jumtukaayu caytu -b
- gestionaire: saytukaay -b, yorukaay -b
- glisser (faire): tarxiisal, diri, watat
- grammaire: nos-wax
- gras: duufal, arafu duufal
- graphique: rëddaatu
H
[Soppi]- habillage: colaay l-, der b-, col m-
- hauteur: taxawaay b-
- historique: jaar-jaar g-
- hypertexte: yax bu ne fàŋŋ, am pàŋŋ, mbind mu ne fàŋŋ, mbind mu leer/fës, lëkkalekaay
I
[Soppi]- icone: njunj -s
- image: nataal -b
- importer: dugal,fat, jëli, jéggaani
- impression interrompu: móol gees dog
- impression suspendu: móol gees aj
- impression terminée: móol gees noppi
- impression trop foncée: móol gu ñuul lool
- imprimante: móolukaay b-
- imprimante en réseau: móolukaay cig mbaal
- imprimante locale: móolukaay bu barab
- imprimante prête: móolukaay bu jekk
- pilote d'imprimante: dawalukaayu móolukaay, tettekatu móolukaay
- imprimer: móol
- instruction: njàggale, xamle, leeral, tektal
- inconnu: ku/lu xameesul, xameesul
- index: toftalewuuyu baat, àlliway baat j-, tër -g
- indice (en): ci suufaan, ci mbind mu suufu,
- indice (index): joxoñukaay
- info-bulle; tooltip: manqug xamle
- infographie;computer art: fànnu nosukaay
- infographiste:boroom xam-xamu fànnu nosukaay, fànnkatu nosukaay
- informatique: xam-xamu nosukaay
- initialisation: ag daloo, ag sàjj, ndoorteel -g
- initialiser une disquette: daloo ub disket/as tappaan, door ab tappaan
- inscription: bindu
- insérer: roof
- insérer un colonne: roof ab keno
- insérer des espaces insécables: roof ay ndeŋ-leer yu doguwul/yu daguwul
- insérer une ligne (de tableau): roof as sàppe
- insérer un symbole: roof ab junj
- insérer un tableau: roof ab xaatim
- installer: samp
- interface:jokkalekaay
- passerelle,gateway: ,làllukaay b-
- interlignage: diggante-rëdd b-
- Italique: wengal, arafu wengal
- interprète: tekkikat
J
[Soppi]K
[Soppi]L
[Soppi]- lien hypertexte: lëkkalekaay bu am pàŋŋ, lëkkalekaay bu yax/mbind mu/bu ne fàŋŋ
- lier, relier, interconnecter: jokkale, lëkkale
- ligne: rëdd w-
- lisez-moi: yër-ma, jàng-ma
- lissage: rattaxal g-
- liste a puces: limu felliit b-
- liste numérotée : limu limat b-, lim bees limatal b-
- liste déroulante : boyot buy tàlleeku
- logiciel, software: jëfekaay -b
M
[Soppi]- majuscule: mage b-, arafu mage w-
- majuscule-cic: mage-cuq
- marge: pegg b-
- marge droite: peggu ndijoor b
- marge du bas: pegg bu suuf
- marge gauche: pegg bu càmmooñ
- mélange: njaxas m-
- mélange de couleurs: njaxasum melo
- mémoire: xel m-, dëxëñukaay b-:dëxëñ=denc, ndàmb l-
- mémoire morte,ROM: xel mu dee, dëxëñukaay bu dee, ndàmb lu dee. - mémoire vive,RAM: xel muy dund, dëxëñukaay buy dund, ndàmb luy dund.
- menu: njël l-
- article de menu: jukkib njël
- menu abrégé: njël lees gàttal
- menu affichage: njëlul wone
- menu contextuel: njël lu méngoo
- dérouler un menu: tàllal njël
- menu déroulant: njël lees di tàllal, njël luy tàllalu
- menu edition: njëlul jagal
- menu fichier: njëlul taxañ/dencukaay l-
- menu format: njëlul melokaan/jëmm
- menu insertion: njëlul roof
- menu outils: njëlul jumtukaay l-
- sous-menu:ron-njël l-
- messages, lettre: bataaxal b-
- messages d'alerte: bataaxalu artu b-
- messages d'erreur: bataaxalu njuumte b-
- mettre en veille: xembi
- minuscule: ndawe b- arafu ndawe
- mise en page: defariinu xët w- tëgiinu xët w-
- messagerie: diisoowaay, diisookaay
- mode lecteur a l'écran: yëriin ci seetukaay bi w-, anamu jàng ci xoolu
-mode normal: anam gees baaxoo, anamug baax gi, anam gu jaadu
- mode page:anamu xët: dafa lay won, cig maasale, ni jukki biy taxawe ci kaw xët wi
- mode plan: anamu naal
- mode d'affichage: woniin w-
- mode d'insertion: roofiin
- modèle,patron: roytéef b-, royuwaay
- modem: jottalikaay b-, modem -
- modifier: soppali , soppi
- module: yokkéef
- méthode: yoon w-, jëfiin
- moniteur: wonekaay
- modifier un style: soppi aw meliin
- modifier l'alignement des paragraphes: soppi toppanteeb xise yi
- modifier l'espacement des lignes: soppi diggante màndarga yi
- modifier la dimension des marges: soppali dayob pegg yi
- modifier la police des caractères: soppi njabootu màndarga yi
- modifier la taille des caractères : soppi dayob màndarga yi
- modifier le style des caractères : soppali meliinu màndarga yi
- modifier les colonnes : soppi keno yi
- modifier les lignes d'un tableau: soppi rëddi xaatim yi
- mot entier: baatu bu ñumm b- baat bépp
- mot de passe: baatu-jàll b-
- mot-clé: baatu caabi
- moteur de recherches: yëngalukaay/yëngalkatu gëstu, motóoru gëstu/seet, seetkaay
- multiplier: baril
- multimédia:yeenekaay bu anamu, yeenekaay-bari-anam, yéenekaay bu ubbéeku, barixibaarukaay
N
[Soppi]- navigateur: joowkat/joowukaay
- naviguer: joow
- négatif;reverse: lu beenu/aji beenu,
- nœud: pas-pas b-
- nom : tur w-
- nom de domaine: turuw moomeef - turuw lew
- nom de l'utilisateur: turu jëfandikukat w-
- nommer: tudde
- notes de bas de pages: karmati suufi xët
- nouvelle fenêtre: palanteer bu bees
- nouvelle onglet: gàll wu bees
O
[Soppi]- option disponible: tànneef gu jàppandi
- option indisponible: tànneef gu jàppandeedi
- ordinateur: nosukaay
- ordre alphabétique: toftaloo gu abajada
- ordre inverse: toftaloo gu safaanu
- orientation: jubluwaay -b, një l
- ou: walla, mbaa, am
- outils: jumtukaay
- ouvrir: tijji, ubbi
- open source: gongikuwaay bu ubbeeku, day bu ubbeeku
P
[Soppi]- page: xët w
- page d'accueil, home page: xët wu njëkk, xëtu dalal jàmm, xëtu teeru/teertu, njalbeen
- page d'essai; cleaning page: xëtu setal w, xëtu setaluwaay
- page impaire: xët wu tóol
- page paire: xët wu tóoladi
- page précédente: xët wi weesu
- page suivante: xët wi toftal
- page web: xëtu web
- alimentation papier: def kayit
- paragraphe: xise b
- parenthèse: xala g
- entre parenthèses: ci diggantey xala
- partager: séddoo, bokk(soo nee séddoo dafay mel ne danga koy dagate ay xaaj, séddale ko)
- dossier partagé :ŋara wees bokk
- partager un dossier: bokk aw ŋara
- pause: taxawandi g, tekkeerlu g
- paysage;wide: yaatuwaay, tëddaay b, wërlaay
- periphérique: lu/bu anéer, bu pegg, saa-anéer,saa-pegg, koju anéer/pegg(??)
- personnaliser: jëmmal, méngale ak sa coobare
- personnaliser la fenêtre: jëmmal palanteer bi
- personnaliser la barre d'outils : jëmmal/méngale xocc/bànqaasu jumtukaay bi ak sa koobare
- pied de page: suufu xët w
- pivoter (faire): warmbiijal, wëndéel
- placement automatique; autoflow: sottikul-boppam
- placer (du texte),couler;to flow: sotti7
- planter : taxaw
- poignée: njàpp l, ŋëpka l, jàppukaay b
- point d'insertion: barabu roof , roofuwaay
- pointer: joxoñ
- pointeur: joxoñukaay
- pointeur en I: joxoñukaay bu I
- pont: pom b
- portail: bunt bu mag: Dalub Web, bu lay dugal ci Internet, di feeñal yeneen dal yu bari
- portrait;tall: njoolaay, bunt
- poste de travail: liggéeyuwaay
- préférences: ay gënal, ngëneel, tànnéef
- premier plan(mettre au); bring to front: kanamal
- sencond plan (mettre au); send back: gannaawal
- presenter un texte en colonnes: taxawal am mbind/ab yab ci ay xàll/keno
- présenter une liste avec des numéros: taxawal ab lim/ab list bu ànd aki limukaay/nimero
- présenter une liste avec des puces: taxawal ab lim/list bu ànd aki felliit
- presse-papiers;clibboard: dencandikaayu-kayit b
- pile: tegle b-, batari b-
- processeur:càmbarkat/settantalkat b-, seggatkat. càmbarukaay/settantalukaay/seggatkatukaay, jëfkaay, njëfka
- processus:jëfiin,
- programme: aw tëriin, ab porogaraam
- programmation: ag tëral
- programmer: tëral
- programmeur: tëralkat
- propriétés : jagoo y
- protocole: porotokol b, bindiit m
- puce: felliit w
- pilote: dawalkat b, dawalukaay,doxalukaay
Q
[Soppi]R
[Soppi]- raccourci: ñall w-
- radio: rajo
- rangée,ligne de tableau;row: as sàpp
- rassembler, défragmenter: dajale, taqale
- réception: jot g-,
- récepteur d'appel: jotkatu woote, jotukaayu woote b-
- reçu: njotu l-,
- rechercher: seet,wër, gëstu
- recherche avancée: ceet gu xóot
- recherche de fichier: ceet ab taxañ/dencukaay
- recherche globale : ceet gu matale
- restreindre la recherche: xatal ceet gi
- rechercher: seet
- recto/verso : biir ak biti, ñaari wet yi
- réduire: wàññi
- réduire les dimensions de l'affichage: wàññi dayob wone gi
- refaire: defaat
- règle: rëddukaay b, jubalukaay b
- règle horizontale: rëddukaay/jubalukaay bu tëdd b
- règle verticale: rëddukaay/jubalukaay bu taxaw
- remplacer automatiquement une mise en forme: wuutal fi ag jëmmal ci anam gu boppu, wuutal fi ag jëmmal boppam
- remplacer(prendre place de):wuutu
- remplir: duy, feesal
- renommer: tuddewaat
- renvoi;reference: delluwaay
- réorganiser: nosaat
- réorganiser tout: nosaat lépp
- Réparer: jagal, defar (misaal: moodu de defarkatu tele la )
- réparation: jagal g-,
- repère, guide: gindikaay
- repérer (se) dans l'écran: gindiku ci seetukaay bi, gindiku ci xoolu bi
- répertoire: dencuwaay,
- répéter: baamu,baamtu
- répéter frappe: dóoraat
- être en réseau : tàbbi cig mbaal, lëkkaloo, nekk cig mbaal
- mettre en reseau: tàbbal cig mbaal, lëkkale
- réseau en distance:mbaal cig soreyoo, lëkkale cig soreyoo e-mbaal/e-lëkkale
- résultat :njuréef,ngérte
- résultat de la recherche: njuréef/ngérte lu ceet/gëstu gi
- résumé: tënk b
- restriction : yemale g.
- rétablir, restaurer:delloo-na-woon, saxalaat, delloosiwaat
- retrait, renforcement;indent: beddeeku,
-retrait, renforcement à droite: beddeeku gu ndijoor
-retrait, renforcement à gauche: beddeeku gu càmmooñ
-retrait, renforcement paragraphe:beddeeku gu xise
- routage, acheminement;routing: jaaruwaay b
S
[Soppi]- saisie de texte: dugalug mbind
- saisir un texte;to enter a text: dugal mbind
- saut de colonnes;column break:tëbub keno keno bu bees
- saut de page, changement de page;page break, new page: tëbu xët, xët wu bees
- saut de page automatique;automatic page reak: tëbu xët wu boppu, xët wu tëbal boppam, xët wu bees wu boppu, xët wu beesal boppam
- saut de ligne;new line: tëbu rëdd, rëdd wu bees
- scanner: limtaan, skaan,
- scanneur: skaneer, limtaanukaay b
- scinder, fractionner;to split: xar
- scinder une cellule: xar ag kër
- scinder un tableau: xar ab xaatm/ab tablo
- section : pàcc b
- sécurité: kaaraange g
- sélecteur: tànnkat
- sélection: tànn g. Mbind mi nga tànn, ci la liggéey bi jëm,
- sélection de modes d'affichage: tànnug wonewiin y
- sélectionner: tànn
- sélectionner tout: tànn lépp
- sélectionner du texte: tànn am mbind, ab yax
- sélectionner un élément de tableau: tànn aw xeetu/ab cëru tablo/xaatim
- Serveur : Dënalekaay
- session : jotaay -b
- signature: xaatim
-signature numérique, (digital signature): xaatim bu limate
- signet;bookmark: xamtu b, takku b
- silence: cell g. Daf lay won ne nosukaay bi gisul li nga ko doon seetloo
- séparateur:
- site web: dalu web b
- site: dal b
- software: ab xeltéef, aw tëriin
- souligner;underline: rëdd-ron-gi, ron-rëdd, :ronrëddal mbind mi,walla rëddal ron gi, rëddaatu (dama gis fees ko jëfandikoo, moom jëfandikoo ci wikipedia)
- sous: ron,
- sous-page: ron-xët,
- sous-répertoire: ron-dencuwaay,
- source: ab gongikuwaay, ab day
- souris: jinax j
- stable : daladi
- suivre: topp
- suivant:aji topp, li ci topp
- supprimer: dindi, far
- supprimer une cellule: dindi ag kër
- supprimer une colonne: dindi ab keno/aw xàll
- supprimer une linge ( de tableau): dindi as sàppe
- supprimer un mot: dindi ab baat
- supprimer un style: dindi aw meliin
- supprimer du texte: dindi ab yax
- surbrillance, highlight: niit
- stockage: ndëxëñ g, denc b
- style: meliin w
- symbole: junj b-
- synonyme: maanaante, bokk-tekki
- système d'exploitation: aw doxiin, nosteg doxiin.Mooy ni nosukaay bi, mbaa noste gi nosukaay bi di doxe, may ko manees cee def jëfekaay yees di liggéeye, niki bind, nataal walla xayma. Windows aw doxiin la/ag nosteg doxiin, ci làkku Angalteer: operating system = noste giy liggéey
T
[Soppi]- tabulation;tab:tëbaan b
- tâche;task: sas w
- tâche de'impression: sasuw móol
- taille;size:dayo b
- taille d'une image: dayob nataal
- Télécharger: ag yebbi,wàcce
- Téléchargement:ag yebbi, ag wàcce
- titre: bopp b, koj
- Thèmes : col g
- sous-titre: ron-bopp b
- toile d'araignée mondiale;World Wide Web: lëndug àdduna bi
- touche;key:caabi j
- touche étoile;star key: caabi biddiw j
- touche de fonction: caabiy jëf j,
- touche de racourci: caabi ñall j
- touche majuscule: caabi mage j
- touche tabulation: caabi tëbaan j
- tracer des bordures: rëdd ay dig
- traduire :tekki
- traitement de texte;word processing: caytug mbind g
- trame ,cadre;frame: kaadar b
- trame de fond: kaadaru ag xóot
- transformer: soppali
- travaille: liggéey b
- tri croissant: waññ guy yéeg, tànn guy yéeg
- tri décroissant: waññ/tànn guy wàcc
- trier: tànn/waññ
- tableau: xaatim
U
[Soppi]- utilitaire: njariñaan (luy jariñ)
- utilisé: lees/kees jëfandikoo
- utilisateur: jëfandikukat
- utilisation: jëfandiku g-
- universelle: bu àdduna bi/ wërngël-këpp
V
[Soppi]- valider; to enabe: wéral
- variable: soppikuwaan,
- vérifier: settantal
- verrouiller: tëj
- version: sumb b, sotti g
- visionner, visualiser: gaaral
- visualiser des documents fusionnés: gaaral ay jukki yees boole
- vitesse: xél w,